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Jarida Hili limeandaliwa
na Kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma

Mhariri
Hadija Maulid

Waandishi
Tabia Mchakama
Anna Massao

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

TIRA Updates ni jarida la mtandaoni
linaloandaliwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kitengo cha Uhusiano na
Mawasiliano kwa Umma, likilenga
kutoa taarifa muhimu, kuelimisha, na
kuhamasisha umma kuhusu sekta ya
bima nchini. Jarida hili limeandaliwa
ili kufikia wadau mbalimbali wa sekta,
wakiwemo mawakala wa bima,
kampuni za bima, watoa huduma na
watumiaji wa bima.

Jarida la TIRAUpdates lina taarifa za
matukio mbalimbali, ikijumuisha
uzinduzi wa miradi mipya, semina,
warsha za mafunzo, na mikutano
muhimu inayofanyika ndani ya sekta
ya bima.

Mbali na taarifa za matukio,
TIRAUpdates lina makala maalumu
zinazolenga kuelimisha umma
kuhusu umuhimu wa bima.

Aidha, toleo hili litaangazia matukio,
habari na taarifa muhimu za mwezi
Aprili 2025.
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Viongozi kutoka Eswatini Wazuru TIRA
Kupata Uzoefu wa Masuala ya Kibima

Maafisa Mawasiliano Serikalini Wanolewa
Utoaji wa Taarifa kwa Jamii na Maendeleo
Sekta ya Mawasiliano

Elimu ya TAKAFUL yatolewa kwa
wanafunzi wa MUM

Wanawake TIRA Washiriki Mkutano
TAWIFA, Fursa Sekta ya Bima Zaelezwa

TIRA Yashiriki Mahafali ya 41Kidato cha
Sita Sekondari ya Jangwani, Elimu ya Bima
Yatolewa; Kuendeleza Ushirikiano

TIRA Updates 2025
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Utoaji elimu ya bima; TIRA Yashiriki Maonesho

vaKitaifa ya Kazi za Utamadunina Sanaa

TIRA: Tunaboresha Usalama Vyombo vya
Moto Tupo Bega kwa Bega na Jeshila
Polisi Kuongeza Ufanisi

“Wasanii Kateni Bima kwa Ajili yaKinga ya
Afya Zenu na Bidhaa Zenu” - Mhe. Kabudi

TIRA Kanda ya Kati na Mikakati
Kuimarisha Sekta ya Bima

Majibu ya Maswali yako kuhusu Bima

Scan
Kusoma Kidijiti

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana
nasi kwa barua pepe
info@tira.go.tz
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Viongozi kutoka Eswatini
Wazuru TIRA Kupata Uzoefu
wa Masuala ya Kibima

Aprili 8, 2025 ujumbe wa
watu 12 kutoka Eswatini
ulioongozwa na Naibu
Spika wa Bunge la nchi
hiyo Mhe. Madala Mhlanga
ulizuru ofisi ndogo za
makao makuu ya TIRA Dar
es salaam kwa lengo la
kupata uzoefu wa maswala
mbambali ya kibima
yakiwemo yahusuyo
Usimamizi wa Soko na
maswala ya Sheria.

Baadhi ya wageni hao pia
walitoka katika Bunge la
nchi hiyo, Wizara ya Fedha
na Mamlaka ya masuala ya
huduma za Fedha zisizo za

kibenki nchini humo
(Financial Services
Regulatory Authority),
ambapo waliungana na
wataalamu wengine kutoka
TIRA na kufanya kikao
kilichokuwa na lengo la
kupeana uzoefu wa namna
ya usimamizi na udhibiti
katika soko la bima kwa
pande zote mbili.

Aidha, kikao hicho
kiliongozwa na Mkurugenzi
wa Usimamizi kutoka
Mamlaka Bw. Christopher
Mapunda kwa niaba ya
Kamishna wa Bima
Tanzania ambapo wageni

hao walipitishwa katika
mada iliyoelezea hali ya
soko la bima nchini
ikijumuisha usimamizi wa
soko la bima, sheria
zinazotumika kusimamia
soko la bima, Mamlaka ya
Kamishna kwenye
kusimamia soko la bima na
mifumo ya TEHAMA.

Vilevile kulikuwa na
mjadala uliojikita kwenye
vipaumbele mbalimbali
vya Mamlaka vikiwemo
Utekelezwaji wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote
(UHI) na Uanzishwaji wa
konsotia ya bima ya kilimo

(TAIC). Awali Naibu Spika
wa Nchi hiyo Mhe. Madala
alieleza wapo katika
mchakato wa uboreshaji
wa sheria ya nchini humo
na hivyo waliichagua
Tanzania ikiwa ni miongoni
mwa nchi za Afrika
zinazofanya vizuri katika
masuala ya bima ili kuweza
kujifunza.

Zaidi aliishukuru Mamlaka
kwa elimu na uzoefu
waliopata huku akiahidi
kuendeleza ushirikiano kwa
siku zijazo.

TIRA Monthly Updates ‘
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Maafisa Mawasiliano Serikalini
Wanolewa Utoaji wa Taarifa
kwa Jamii na Maendeleo Sekta

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilishiriki katika Mkutano
Mkuu wa Chama cha
Maafisa Uhusiano na
Mawasiliano Serikalini
(TAGCO) 2025 uliofanyika
mkoani Morogoro, ambapo
uliwakutanisha Maafisa
Mawasiliano wa Serikali
kwa lengo la kubadilishana
mawazo na kujadili
masuala mbalimbali ya
mawasiliano Serikalini.

Mkutano huu wa siku tano
ulianza April 8 - 12 2025,
ukiwa umejikita katika

Mawasiliano f&°

- —

kujadili mafanikio, mikakati
na changamoto ya
taaluma, kujifunza,
kuimarisha ujuzi, kuandaa
mikakati endelevu ya
maendeleo ya tasnia,
pamoja na kuibua mbinu
mpya zitakazochochea
ubunifu katika utekelezaji
wa majukumu ya Serikali
ndani ya sekta ya
mawasiliano.

TIRA ilishiriki mkutano huo
ambapo maafisa
mawasiliano walishiriki na
kuweza kuongeza ujuzi
zaidi kupitia mada
mbalimbali zilizowasilishwa

L

zikiwemo namna ya
kushirikisha shughuli za
mawasiliano na Dira ya
Taifa ya Maendeleo, namna
ya utoaji taarifa wakati wa
majanga, matumizi ya
mitandao ya kijigitali
Serikalini, mada zote
ziliwasilishwa na wabobezi
mbalimbali wa tasnia hiyo.
Ujuzi huu utawasaidia
kufikisha habari zenye tija
na manufaa kwa wananchi.

Aidha, katika hotuba ya
Mwenyekiti wa TAGCO Bw.
Karim Meshack alitoa rai
kwa maafisa mawasiliano

kufanya kazi kwa weledi,
ushirikiano na ubunifu
lakini pia kuhakikisha
wanatoa habari sahihi na
kwa wakati sahihi kwa jamii
katika kutangaza
maendeleo mbalimbali
yanayofanywa na Serikali.

Fursa hiyo mahsusi iliwapa
wanataaluma wa
mawasiliano
kukumbushana umuhimu
wa kushirikiana, kufanya
kazi kwa weledi na
kujituma, huku
wakihakikisha kila mmoja
anatoa mchango chanya
katika kuiboresha sekta ya
mawasiliano serikalini.

TIRA Monthly Updates
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Elimu ya TAKAFUL yatolewa
kwa wanafunzi wa MUM

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) ilitoa
elimu ya Takaful kwa
wanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Kiislam Morogoro
(MUM) ikiwa ni utekelezaji
wa mikakati mbalimbali ya
kutoa elimu ya bima kwa
umma kupitia makundi
tofauti ya jamii, vyombo
vya habari, mitandao ya
kijamii.

Elimu ya Takaful kwa
wanafunzi hao ilitolewa
tarehe 10 Aprili 2025 katika
ofisi ndogo ya Makao
salaam na wataalam
wabobezi masuala ya bima
ambao ni Bw. Paul
Ngangaji na Bi. Raya
Abdallah ambao walieleza
sekta ya bima nchini
imekata kiu ya Watanzania
wengi ambao walikuwa
hawakati bima kutokana na

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA 8% 4% %
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sababu mbali mbali
ikiwemo imani ya kutotaka
riba.

Takaful ni mfumo wa bima
wa ushirikiano
unaozingatia misingi ya
Shariah, ambapo
wanachama huchangia
fedha kwa pamoja il
kusaidiana katika
kukabiliana na hasara au
majanga yanayoweza
kutokea.

\ fi‘x

Akitoa shukrani zake za
dhati mwalimu
aliyeambatana na msafara
huo aliishukuru Mamlaka
na kueleza kuwa wanafunzi "
hao wamepata kitu chema |
na ambacho hakitatoka
kwenye vichwa vyao na
elimu hiyo itawasaidia
kuwa mabolozi wema wa
bima kwa jamii
inayowazunguka.

TIRA Monthly Updates ‘
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Wanawake TIRA Washiriki
Mkutano TAWIFA, Fursa Sekta
ya Bima Zaelezwa

Wanawake TIRA
walijumuika na Wanawake
wengine kutoka sekta ya
Fedha Tanzania Aprili 16
2025 Dodoma kushiriki
Mkutano Mkuu wa Mwaka
ulioandaliwa na jumuiya ya
wanawake katika sekta ya
fedha (TAWIFA) ambapo
Dkt. Doto Biteko Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, alikuwa Mgeni
Rasmi.

Wakati wa hotuba yake
Mhe. Biteko alisisitiza juu
ya elimu ya fedha kwa
wanawake wa vijijini ili

waepukane na mikopo
umiza inayosababisha
kuchukuliwa baadhi ya
mali zao za ndani
wanaposhindwa kurejesha
mikopo hiyo.

Kwa upande wake Naibu
Kamishna wa Bima
Tanzania, Bi. Khadija Issa
Said alieleza namna sekta
ya bima inavyozidi kukua
hapa nchini, huku
wanawake katika sekta hiyo
wakitoa mchango katika
matumizi ya bidhaa za
bima, lakini pia mchango
kupitia uongozi katika

@@@@E@@@@lﬁ@@@@

sekta hiyo.

Bi. Khadija aliwataka
wanawake kwenye sekta ya
fedha kuendelea
kujibiidisha kazini na
kushirikiana ili waendelee
kukuza sekta hiyo.

Aidha Bi. Fikira Mtomola,
Rais wa TAWIFA alisema
mkutano huo uliokuwa na
kauli mbiu ya "Wekeza kwa
wanawake ili kuchochea
maendeleo” una engo la
kuongeza uelewa na
uwajibikaji wa wanawake
katika sekta ya fedha nchini

na kutengeneza

mazingira wezeshi kwa
wanawake ili kujumuishwa
na kuongoza katika
mambo mbalimbali ya
kifedha.

Mkutano huo ulitanguliwa
na matukio mbalimbali
ambapo tarehe 11 Aprili
2025 kulikuwa na zoezi la
upandaji wa miti ya
matunda zaidi ya 2000
katika shule za msingi za
mkoa huo na tarehe 12
Aprili 2025 kulikuwa na
mkutano wa utoaji elimu
ya fedha kwa wanawake
wajasiriamali uliofanyika
katika ukumbi wa Hoteli ya
Zabibu, Dodoma.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Yashiriki Mahafali

ya 41

Kidato cha Sita Sekondari ya
Jangwani, Elimu ya Bima

Yatolewa; Kuendeleza
Ushirikiano

Katikati ya jiji la Dar es
Salaam eneo la Jangwani
karibu na soko maarufu la
Kariakoo inapatikana moja
kati ya shule kongwe
Tanzania iliyoanzishwa Mei
28,1928, Shule ya
Sekondari ya wasichana
Jangwani. Aprili 24, 2025
yalifanyika mahafali ya 41

ya kidato cha sita ambapo
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania ilipata
heshima ya kushiriki kama
Mgeni Rasmi.

Aidha, wakati wa hotuba
yake Mgeni Rasmi, Meneja
wa TIRA Kanda ya Mashariki
Bw. Zakaria Muyengi kwa

niaba ya Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware aliupongeza
uongozi wa shule hiyo
pamoja na wanafunzi kwa
ufaulu mzuri katika
mitihani ya kitaifa kwa
miaka mbalimbali na
kuahidi Mamlaka
kuendeleza ushirikiano nao

ambapo TIRA na wadau wa
Bima watatoa msaada wa
samani mbalimbali
zikiwemo meza na viti
kulingana na upungufu
uliopo, lakini pia Mamlaka
itasaidia baadhi ya
wanafunzi wenye
changamoto za ulemavu
kupata bima za afya na pia

TIRA Monthly Updates ‘

‘ Toleo la 05 | Aprili 2025



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

kutoa mchango wa ujenzi
wa jengo la kulia chakula,
ikiwa ni changamoto
zilizoainishwa.

Mamlaka pia ilitoa ujumbe
kwa walimu, wazazi na
wanafunzi kutumia bidhaa
mbalimbali za bima
ikiwemo bima ya maisha na
bima za kawaida ili kuweza

TIRA Monthly Updates

kujikinga na majanga
yasiyotarajiwa, lakini pia
walikaribishwa Ofisi za
Mamlaka hiyo kupata
semina zaidi kuhusu
masuala ya bima.

Naye, Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo Bi. Bhoke
Nyagonde aliishukuru TIRA
kwa ushirikiano

walioonesha na msaada
uliotolewa na kusisitiza
lengo lao kubwa ni
kuongeza uzalendo na
kutoa elimu boraiili
kujenga wasichana
wazalendo kwa taifa lao na
kuwa viongozi bora wa
badae. Moja ya mikakati ya
Mamlaka ni kuhakikisha
elimu ya bima inaanzia kwa

watoto na vijana kama taifa
la kesho na hivyo wakati
wote hufanya semina na
mikutano mbalimbali kwa
wanafunzi na wanachuo ili
kuhakikisha elimu ya bima
inamfikia kila mmoja huku
ikiendeleza ushirikiano
katika kukuza sekta ya
elimu nchini.

Toleo la 05 | Aprili 2025




TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/10

Utoaji elimu ya bima; TIRA
Yashiriki Maonesho ya
Kitaifa ya Kazi za Utamaduni
na Sanaa

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania iliungana
na taasisi mbalimbali
kushiriki Maonesho ya
Kitaifa ya Kazi za
Utamaduni na Sanaa kama
jukwaa la kutoa elimu ya
bima kwa wananchi
mbalimbali waliotembelea
mabanda ya maonesho,
lengo kubwa ikiwa ni
kufikisha elimu ya bima

KA
'1':1:5 gmh
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kwa wananchi.

Maonesho hayo yalianza
tarehe 24 Aprili, 2025 na
yalimalizika Aprili 30, 2025
katika viwanja vya Mnazi

Wakati wa ufunguzi wa
Maonesho hayo
yaliyoandaliwa na Mfuko
wa Utamaduni Tanzania,
Mgeni Rasmi, Naibu Katibu

TANZANIA

Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mhe. Metheusula
Ntonda alizipongeza
Taasisi zilizoshiriki katika
kuendeleza kazi za
Utamaduni na Sanaa lakini
pia Mhe. Ntonda alielezwa
shughuli mbalimbali za
Mamlaka alipotembelea
banda la Mamlaka hiyo,
zikiwemo kusajili na kutoa

leseni kwa watoa huduma
za bima, kuandaa na kutoa
kanuni na miongozo
mbalimbali inayosimamia
soko la bima, kutoa elimu
ya bima kwa umma,
kulinda haki za mteja wa
bima lakini pia kuishauri
Serikali juu ya masuala ya
bima, na kuipongeza
Mamlaka kwa kazi nzuri ya
uelimishayji.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA: Tunaboresha Usalama
Vyombo vya Moto Tupo Bega

| kwa Bega na Jeshi la Polisi
Kuongeza Ufanisi |

Meneja wa TIRA Kanda ya
Mashariki Bw. Zakaria
Muyengi alieleza kazi za
kanda hiyo inayohudumu
mikoa ya Dar es Salaam,
Pwani na Morogoro wakati
wa ugeni wa Jeshi la polisi
uliotembelea banda la TIRA
na uliongozwa na Mkaguzi
Msaidizi Masjala ya Polisi
Afande RPS Bi. Rose Tittey

=

wa Mkoa wa Kipolisi wa
llala.

Aidha katika mazungumzo
yao, walikubaliana na
kupanga kuboresha
mahusiano kati ya TIRA na
mkoa wa kipolisi llala katika
shughuli mbalimbali
zinazohusiana na bima
hasa uhalifu kwenye bima

za vyombo vya moto, lakini
pia walijadilina kuhusu
utoaji elimu ya bima kwa
jeshi la polisi na
kushirikishana fursa
zilizopo katika soko la bima
kama saccos ya jeshi la
polisi kuitumia fursa ya
kufanya shughuli za
uwakala wa bima.

Jeshi la polisi Tanzania ni
moja kati ya wadau
wakubwa wa Mamlaka kwa
sababu ya ushirikiano
uliopo katika kazi za
ufatiliaji na tathimini hasa
wa bima za vyombo vya
moto kama gari na pikipiki.

TIRA Monthly Updates ‘
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“"Wasanii Kateni Bima kwa Ajili
ya Kinga ya Afya Zenu na
Bidhaa Zenu” - Mhe. Kabudi

Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo Mhe.
Palamagamba Kabudi
aliyasema hayo katika
hotuba yake wakati wa
kufunga rasmi Maonesho
ya Kitaifa ya Kazi za
Utamaduni na Sanaa, na
aliwasisitiza wasanii hapa
nchini kuhakikisha
wanakata bima za afya na
nyinginezo kwa ajili ya
kuzilinda kazi zao.

Mhe. Waziri aliyafunga
rasmi maonesho hayo
tarehe 30 Aprili ambayo

yalianza rasmi Aprili 24,
2025, katika viwanja vya

Salaam.

Awali alipotembelea banda
la TIRA katika maonesho
hayo alipewa maelezo na
Meneja wa TIRA kanda ya
Mashariki Bw. Zakaria
Muyengi kuhusu
majukumu ya Mamlaka na
vipaumbele vyake ikiwemo
usimamizi na udhibiti wa
bima ya afya kwa wote,
ambapo Mamlaka
inasimamia na kudhibiti

skimu za bima ya afya kwa
kuhakikisha zinatoa
huduma za bima ya afya
kwa wanachama wake na
vituo vya huduma ya afya
vilivyoingia mkataba na
skimu kufanya kazi zake
kwa weledi ikiwemo
kukidhi kigezo cha usajili.

Aidha, Mhe. Kabudi pia
alizipongeza taasisi za
fedha zilizoshiriki ikiwemo
TIRA kwa ushiriki wake na
kuwatangaza kuwa wadau
wa kudumu wa Maonesho
hayo ambayo yatafanyika

tena mwaka 2026, Oktoba

Naye, Bi.Nyakaho Mturi
Mahemba, Afisa Mtendaji
Mkuu kutoka Mfuko wa
Utamaduni Tanzania
ambao ndio waandaaji
Maonesho hayo
aliwasisitiza wasanii hasa
vijana kuchangambkia fursa
zilizopo katika maonesho
hayo kutoka katika taasisi
za Serikali na binafsi kupitia
bima, uwekezaji na
nyinginezo ili waweze
kunufaika katika kazi zao.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Kanda ya Kati na Mikakati
Kuimarisha Sekta ya Bima

Mpendwa Msomaji wetu wa TIRA Upadates, karibu katika ukurasa
huu unaokuleta maswala mbalimbali yanayojiri katika sekta ya
bima ukikutanisha na wadau mbalimbali wakielezea yanayojiri
katika maeneo yao ya utendaji.

Na toleo hili linakukutanisha na Meneja TIRA Kanda ya Kati yenye

Karibu!

TIRA Monthly Updates Toleo la 05 | Aprili 2025
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Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
inaendelea kukuza uelewa
na utekelezaji wa sheria za
bima katika mikoa ya
Dodoma, Iringa na
Manyara kupitia Ofisi ya
Kanda ya Kati,
inayoongozwa na Bw.
Frank Fred Shangali.

Katika mahojiano na
Meneja Mahusiano na
Mawasiliano kwa Umma, Bi.
Hadija Maulid, Bw. Shangali
anaeleza kuhusu
utekelezaji wa majukumu
yote ya msingi kuanzia
utafiti wa soko, utoaji elimu

M-aﬂ'llaka v

Wa Bima Tanz,

TIRA Monthly Updates

kwa umma, usajili na utoaji
wa leseni, ukaguzi na
utekelezaji wa sheria ili
kuhakikisha huduma za
bima zinawafikia wananchi
kikamilifu na kwa viwango
vinavyokubalika.

Bw. Shangali anaeleza
kuwa Kupitia kampeni za
redio, televisheni,
mitandao ya kijamii na
mikutano ya hadhara, TIRA
hutoa elimu kuhusu faida
za bima kwa wananchi na
taasisi za serikali, huku
ikiwapa watoa huduma
miongozo ya kuendesha
biashara za bima kwa

Usi_rnamizi
nia (TIRA)

kufuata kanuni, sheria na
utaratibu za uendeshaji wa
sekta ya bima nchini.

Kanda hii imesajili zaidi ya
matawi ishirini (20) ya
makampuni ya bima na
benki ishirini na tatu
zinazotoa huduma za benki
wakala wa bima
‘bancassurance’,
sambamba na kusimamia
mawakala wa bima.

Aidha, anaendelea
kutanabahisha kuwa
Kupitia wataalamu kwenye
ofisi ya Kanda ya Kati
Mamlaka inafanya kaguzi

mara kwa mara magari
barabarani, vituo vya afya,
vituo vya mafuta na mali
nyingine zilizo chini ya
bima za lazima. Mwaka huu
pekee, imekagua zaidi ya
vituo thelathini vya mafuta
mkoani Iringa na kutoa
maelekezo kwa watoa
huduma waliokiuka
taratibu.

Akizungumzia utekelezaji
wa Bima ya Afya kwa Wote,
Bw. Shangali alisema Kwa
sasa ofisi ya Kanda ya kati
imepokea maombi ya
hospitali 107 ambazo ni
hospitali za serikali na

Toleo la 05| Aprili 2025
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binafsi zinazohudumiwa na
mifuko ya Bima ambapo
kwa mujibu wa Muongozo
uliotolewa na Mamlaka
hospitali zote
zinazohumdumia wateja
wao kupitia mifuko ya Bima
wanapaswa kupata Ithibati
kupitia Mamalaka ya
usimamizi wa Bima.

Katika eneo la ulinzi wa
mlaji, TIRA inatekeleza
kanuni za amana
zinazotaka kakampuni
ziweke asilimia 50 ya mtaji
kwenye benki kuu ya
Tanzania na kiasi kingine
kiwekwe kwenye benki za
kibiashara kama amana

TIRA Monthly Updates

(FDR) ya fidia endapo
kampuni itashindwa
kujiendesha.

Ofisi ya kanda pia
hushughulikia malalamiko
yote ya wateja wanaotumia
huduma za bima kupitia
dirisha la huduma kwa
wateja, barua-pepe na
namba ya simu ya bure
ama ana kwa ana
wanapotembelea ofisi za
kanda hiyo.

Ingawa bado kuna
changamoto kama vile
uelewa mdogo wa masuala
ya bima miongoni mwa
wananchi mbalimbali wale

wanaotumia na wasiotumia
huduma za bima, Mamlaka
imeedelea kutoa elimu
kimkakati ili kuwafikia
wote. Licha ya changamoto
hiyo, Ofisi ya Kanda ya Kati
ya TIRA imeendelea kupaza
sauti kuhusu fursa ambazo
sekta ya bima inayo kwa
watanzania hususan katika
kukuza na kuendeleza
shughuli zao za kiuchumi
pamoja na miradi mikubwa
ya kimkakati kama reli ya
SGR, inayohitaji bima
maalumu.

Amesisitiza kuwa mikoa ya
Dodoma, Iringa na
Manyara ina fursa tele za

kiuchumi katika madini,
kilimo, ufugaji na biashara,
na kwamba bima ndiyo
“uhakika, usalama na
nafuu” kwa wawekezaji
wanaotaka kulinda mitaji
na kukuza maendeleo
endelevu.

Kwa jumla, dhamira ya TIRA
ni kuifanya bima iwe
sehemu ya utamaduni wa
Mtanzania kwa kutoa elimu
wazi, kusimamia kampuni
kwa karibu na kulinda haki
za wateja, hivyo kuweka
msingi thabiti wa ustawi
wa kiuchumi ndani ya
kanda na kote nchini.
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Majibu ya Maswali
yako Kuhusu Bima

. Pata majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara

[ ] [ ] [ ) [ ]
Bima ni nini?

Bima ni mkataba wa kisheria kati ya pande mbili yaani kampuni ya bima na mtu binafsi,
kikundi au kampuni (mbima), ambapo kampuni ya bima inaahidi kulipa fidia iwapo janga
lililokatiwa bima litatokea na kusababisha hasara. Hivyo, bima ni nia ya kuhamishia majanga
kwa kampuni za bima na kupata kinga dhidi ya majanga mbalimbali yasiyotarajiwa. Bima
hukatwa kwa ajili ya kukinga majanga mbalimbali yanayotuzunguka kila siku.
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Majanga ni nini?

Ni hatari yeyote isiyotabirika inayoweza kusababisha upotevu wa fedha, maisha na mali.
Hatari hizi zinaweza kutokea katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kila siku.
Hivyo, matukio kama ajali za vyombo vya usafiri, moto, mafuriko, magonjwa, ukame ni baadhi
tu ya majanga yanayoweza kumkumba mwananchi.

Bima ina umuhimu gani kwa mali na maisha ya mwananchi?

Bima ni muhimu kwani inahakikisha usalama wa kukabiliana na aina yoyote ya changamoto
maishani. Bima ni seshemu muhimu sana katika mipango ya mwananchi katika uwekezaji wa
kiuchumi na kijamii.

Je, ni nani anastahili kuwa na Bima?
Bima ni nyenzo muhimu sana kwa kila mwananchi, hivyo hakuna anayebaguliwa ama
kupewa kipaumbele sana katika kupata huduma za bima.

Hii ni kwa sababu kila mmoja kwa wakati fulani hukumbwa na janga aidha la kiuchumi
(kupata hasara katika Biashara, kilimo, ufugaji n.k) na kijamii (yaani kuuguliwa, kufiwa na hata
watoto kukosa ada na chakula n.k). Hivyo, kuzingatia aina hii ya uwezekano wa kupatwa
majanga, jamii yote huhitaji bima za aina mbalimbali kulingana na uhitaji.

Ni nani aliyepewa dhamana ya kutoa huduma za Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, Soko la Bima nchini linasimamiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ambayo hutoa leseni kwa kampuni za bima
ambazo hubeba dhamana ya kutoa fidia kwa wananchi waliokata bima.

Pia, wananchi wanaweza kupata huduma za bima kupitia Washauri na Madalali wa Bima,
Mawakala wa Bima kupitia Benki na Mawakala wa Bima waliosajiliwa na Mamlaka kwa
mujibu wa Sheria. Pia, kuna watoa huduma za bima wanaosajiliwa na Mamlaka kama
Wakadiria Hasara, Wakaguzi Binafsi na Wakala wa Ufuatiliaji wa Fidia.

Ni wakati gani Bima inahitajika?

Bima inahitajika mara tu unapokuwa hauna uhakika na uwezekano wa kuwa katika hali yako
ya awali iwapo janga litakupata. Hivyo, ni vema ikafahamika kuwa bima hukatwa mapema ili
kujikinga na janga kabla halijatokea. Iwapo itakatwa baada ya janga kutokea haitofaa kutoa
fidia kwa janga lililopita.

Je, ni lazima kuwa na Bima?

Kimsingi, mwananchi anawajibika kukinga mali na wapendwa wake kwa hiari yake kwa
kuwakatia bima. Pamoja na hiari hiyo, Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168 ya Mwaka 1973,
iliyorekebishwa 2002 imewapasa wamiliki wa vombo vya moto wanaotumia barabara za
umma kukata bima ndogo (Third Party Insurance) ili kumkinga mtu wa tatu dhidi ya majanga
yanayosababishwa na vyombo vya moto.

Je, ni nani mnufaika wa Bima?
Bima hunufaisha wamiliki wa bima au wakata (policyholders) na wahanga kulingana na aina
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ya bima iliyokatwa na majanga yaliyosababisha hasara. Kwa mfano, Bima za Maisha na Bima
za Afya hunufaisha mkataji bima ama wanufaika walioandikwa katika mkataba wa bima.

Kwa upande wa Bima za Muda Mfupi, mnufaika wa kwanza huwa ni mkata bima hususan
kwenye bima za moto, kilimo, ajali, biashara, n.k. Bima ndogo (Third Party) hunufaisha moja
kwa moja mtu wa tatu aliyesababishiwa janga iwe kuumizwa yeye mwenyewe ama
kuharibiwa mali zake.

Mkata bima ana wajibu katika suala zima la kupata huduma za
Bima?
Ni kweli kuwa mkata bima anao wajibu katika hatua za kukata bima na wakati bima iko hai.

Wakati wa kukata bima atawaibika kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ukweli usiyo na shaka
(bila kuongopa), kujaza fomu ya uhitaji wa bima na kutaja wanufaika (hii ni kwa Bima za
Maisha na Bima za Afya), kuwa na nyaraka zote muhimu wakati wa ukataji bima kabla ya
kuchukua mkataba wa bima; kufanya madai kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa bima na
kufuata mchakato wa madai.

Je, pindi mkata bima anapopatwa na janga, ni wapi anatakiwa kutoa
taarifa?

Pindi janga lililokatiwa bima linapotokea mkata bima mwenye mkataba wa bima anapaswa
kutoa taarifa kwa kampuni ya bima iliyotoa kinga dhidi ya mali yake ili kuwezesha hatua
zingine za fidia kuendelea. Utaoaji wa taarifa uzingatie taratibu zilizowekwa katika mkataba
wa bima. Inashauriwa kutoa taarifa ndani ya masaa 24 baada ya janga kutokea.

Mhanga anaweza pia kutoa taarifa kwa wakala au dalali wa bima aliyemkatia bima. Lakini
isisahaulike kuwa ni muhimu kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na ngazi mbalimbali za
Serikali, kwa mfano: inapotokea ajali, mkata bima atoe taarifa Jeshi la Polisi - Usalama
Barabarani au nyumba inapoungua ni vema kutoa taarifa Jeshi la Zima Moto na Uokoaji, kwa

Kutoa taarifa sehemu zote hizi hujenga msingi mzuri wa mkata bima kufidiwa bila mashaka
ya tukio kwani linakuwa limehakikiwa na ngazi husika.

Ni muda gani umewekwa kwa kampuni kushughulikia fidia kwa
mhanga wa ajali au kuharibikiwa na mali iliyowekewa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, kampuni ya bima inapaswa
kushughulikia madai ya wateja kwa muda mfupi kulingana na ukubwa wa janga na
uthibitisho wa janga lenyewe kuwa halali. Baada ya kujiridhisha kuwa janga hilo ni sahihi na
kutoa hati ya kukubali janga, kampuni itawajibika kutoa fidia kwa mteja ndani ya siku
zisizozidi 45.

Ni jinsi gani mteja anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ndicho chombo
cha Serikali kinachowajibika kumlinda mteja wa bima (mkata bima). Hivyo, ni sahihi kabisa
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kwa mnufaika wa huduma za bima kuleta lalamiko lake dhidi ya huduma za bima anazopewa
na kampuni za bima zilizosajiliwa na Mamlaka. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa TIRA
kupitia barua pepe au simu, kutegemea uko eneo gani nchini. Pia unaweza kuwasilisha
malalamiko kupitia tovuti: www.tira.go.tz ambapo utajaza fomu ya malalamiko na
kuiwasilisha.

Je, kuna tofauti kati malalamiko ya Bima na migogoro ya Bima?
Malalamiko ya bima ni tofauti kigodo na migogoro ya bima, kwani malalaiko ya bima
hutokana na huduma hafifu zinazotolewa na watoa huduma wa bima kwa wananchi
waliosajiliwa na Mamlaka na mara nyingi aina hii ya malalamiko uhusisha wahanga wa ajali
(third party) na haya huwasilishwa kwa Kamishna wa Bima kwa hatua stahiki.

Migogoro ya bima ni ile inayohusisha mteja kutokubaliana na kiwango cha fidia kutoka kwa
kampuni ya bima. Migogoro hii hupelekwa kwenye Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima
Tanzania (TIO) kwa hatua zaidi.

Je, kuna Bima kwa ajili ya kilimo na mifugo?

Soko la Bima nchini linaendelea kukua kila siku. Aina mbalimbali za bima zinatolewa ikiwemo
Bima za Kilimo naBima za Mifugo. Bima ya Kilimo hukatwa kwa ajili ya kukinga moto,
mafuriko, ukame, wanyama na wadudu waharibifu. Kwa upande wa Bima ya Mifugo,
hutolewa kwa ajili ya kukinga magonjwa, upotevu na vifo.

Je, TIRA ina mifumo yoyote ambayo inaitumia katika usimamizi wa
shughuli za Bima kwenye soko?

Ndiyo. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ina mifumo mingi katika utoaji wa huduma
za bima: Mafno: Mfumo wa TIRA-MIS unaotumika kukata bima na kuhakiki uhalali wa bima za
vyombo vya moto na mali za mteja, mfumo mwingine ni Tanzania Import Insurance Portal
(T1IP) kwa ajili ya bima za mizigo kutoka nje ya nchi kwa njia meli (bahari) na dege (anga).

Pia mfumo wa Risk Based Supervision (RBS) kwa ajili ya upokeaji wa taarifa na uchambuzi wa
viashiria vya majanga. Mifumo hii yote imeunganishwa na taasisi stahiki za Serikali pamoja na
watoa huduma za bima.

Je, ninaweza kuhakiki bima ya chombo cha moto na mali zangu?
Ndio, unaweza kuhakiki bima yako kwa kutumia mfumo wa TIRA-MIS.

Je, Kuna Bima kwa ajili watu wa kipato cha chini?

Ndio. Ipo bima kwa ajili ya watu wa kipato cha chini, bima hii hufahamika kama
""microinsurance'. Ni bima ndogo ambayo ni kwa ajili ya kumkinga mtu asiyeweza kuingia
kwenye utaratibu wa bima yenye gharama kubwa kutokana na kiwango cha fedha
anachokipata.

Mfano kwa wale wanaofanya shughuli za uAprilinga, mama/baba lishe, na wengine wenye
biashara ndogo ndogo. Bima hizi hulipa fidia endapo mbima atapata hasara kwenye biashara
yake aliyoikatia bima.
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Tupo nchinzima!

Makao Makuu Dodoma, Ofisi ya Zanzibar, Ofisiya
Dar es Salaam pamoja na Ofisi za Kanda

Kanda

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Mkoa

Mbeya, Njombe na Songwe

Kanda ya Kaskazini

Arusha, Kilimanjaro na Tanga

Kanda ya Ziwa

Mwanza, Mara, Kagera, Simiyu na Geita

Kanda ya Mashariki

Dar es Salaam, Pwani na Morogoro

Kanda ya Kati

Dodoma, Manyara na Iringa

Kanda ya Magharibi

Tabora, Shinyanga na Singida

Kanda ya Kusini

Lindi, Mtwara na Ruvuma

Kanda ya Ziwa Tanganyika

Katavi, Rukwa na Kigoma

Kanda ya Unguja

Kaskazini Unguja, Kusini Unguja na Mjini Magharibi - Chakechake

Kanda ya Pemba

Kaskazini Pemba na Kusini Pemba - Wilaya ya Kati

TIRA - Kwa soko salamalaBima
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